เปิดโผชิงรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 9 รู้ผล 5 ส.ค.นี้!!

222

เตรียมความพร้อม เกินร้อยเลยทีเดียวสำหรับงานประกาศ รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 9 ประจำปี 2560 ที่จัดโดย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ซึ่งได้มีจัดงานแถลงข่าวประกาศผลผู้ผ่านเข้ารอบตัดสินเป็นที่เรียบร้อย  เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 5 ก.ค.61  ณ  ห้องออดิทอเรียม อาคารปฏิบัติการ บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) 

โดยในวันงานแถลงข่าวฯมีนักแสดงจาก ช่อง 7 HD  “โดนัท ภัทรพลฒ์ เดชพงษ์วรานนท์” เเละ “มิ้น บารมิตา สาครจันทร์” เข้าร่วมงานเเถลงข่าวในครั้งนี้ด้วย

โดนัท-มิ้น

ปีนี้การประกาศผลรางวัลทั้งหมด 39 รางวัลโดยเป็นรางวัลประเภทวิทยุ จำนวน รางวัล ประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 15 รางวัล และรางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 16 รางวัล  โดยมีการประกาศผลผู้เข้ารอบโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน สำหรับประเภทละครที่ได้รับความสนใจกันมากนั้น ด้านเจ้านางอนัญทิพย์ จากเพลิงพระนาง รับบทโดย อั้ม พัชราภา ไชยเชื้อ ก็ขึ้นแท่นเข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม และ เพลิงพระนาง ลุ้นชิงรางวัลละครยอดเยี่ยม

อั้ม พัชราภา จากเพลิงพระนาง

ด้าน ไมค์” ภัทรเดช สงวนความดี จูงมือผู้กำกับ ธงชัย ประสงค์สันติ เข้ารอบชิงรางวัล นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม และรางวัลผู้กำกับละครยอดเยี่ยม จากผลงานละครเรื่อง นายฮ้อยทมิฬ ส่วน บลิว วรพล จากอกธรณี เข้าชิงนักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม และ มุกดา นรินทร์รักษ์ เข้าชิงนักแสดงดาวรุ่งหญิง จาก มัสยา 

ไมค์-ภัทรเดช จาก นายฮ้อยทมิฬ

ผู้ผ่านเข้ารอบรางวัลประเภทละครมีดังนี้

รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ หลงไฟ โดย คุณดุสิต ญาปกะวงศ์ เพลิงพระนาง โดย คุณพรรณวิภา สุขศรี ชายไม่จริง หญิงแท้ โดย คุณวุฒิกร ศรีโพธิ์ทอง ล่า โดย คุณจิรเดช ทัศนศร รากนครา โดย คุณประมาณ อิ่มรัตนะ4

รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ Project S The Series เรื่อง SOS skate ซึม ซ่าส์ โดย คุณบุณยนุช ไกรทอง หลงไฟ โดย คุณสมบุญ โพธิ์พิทักษ์กุล หงส์เหนือมังกร โดย คุณบัญชา ดีวินิจ และคุณวุฒิเดช ปิ่นแก้ว ล่า โดย คุณศรีชล อินทร์กัณหา เพลิงบุญ โดย คุณวชิรพงศ์ ศศิวัชรเกียรติ

หงส์เหนือมังกร

รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ โดย Foolhouse Production , หงส์เหนือมังกร โดย คุณกัมปนาท เกียรติเอกสิทธิ์ ล่า
โดย คุณณรงค์ ประกิตสุวรรณ และคุณศศิมาภรณ์ แสนใจ รากนครา โดย คุณธนอรรถ กาสุริยะ เพลิงบุญ โดย One Edit Studio

รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ หลงไฟ โดย คุณพิเชฐ เวชชศาสตร์ เพลิงพระนาง โดย คุณอกฤษณ์ กาญจนกันติกะ แต่ปางก่อน โดย คุณธัญญพัทร์ คงภักดี ชายไม่จริง หญิงแท้ โดย คุณสราวุธ จุ้ยธูป / คุณทิพย์พิมล บุญชิน และคุณรักษ์ไพร ศรีวงษ์ รากนครา โดย คุณศิรินาจ ถาวรวัตร์

รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ที่ไม่ถึงตาย เสือ ชะนี เก้ง ซีรีส์ชุด ภารกิจรัก น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ , The Cupids บริษัทรักอุตลุด

รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ เพลง ครั้งหนึ่งไม่ถึงตาย / ขับร้องโดย : วง Klear , เพลง น้ำตาหยดสุดท้าย / ขับร้องโดย : แก้ม วิชญาณี เพลง หัวใจรอคำว่ารัก / ขับร้องโดย : กัน นภัทร เพลง ยิ่งห้ามยิ่งหวั่นไหว / ขับร้องโดย : วง Zeal , เพลง เสียแรง / ขับร้องโดย : ปาน ธนพร แวกประยูร

รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ รากนครา โดย คุณยิ่งยศ ปัญญา , Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ โดย คุณนฤเบศ กูโน และคุณภัทรนาถ พิบูลย์สวัสดิ์ น้ำเซาะทราย โดย คุณนันทนา วีระชน (ปลายปากกา) ล่า โดย คุณพิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์คุณวรรณถวิล สุขน้อยคุณพิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข และคุณวีรพล บุญเลิศ เพลิงบุญโดย คุณณัฐิยา ศิรกรวิไล

น้ำเซาะทราย

รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ เพลิงพระนาง ล่า เพลิงบุญ คลื่นชีวิต

รางวัลนักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ คุณธีรดนย์ ศุภพันธุ์ภิญโญ จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง SOS skate ซึม ซ่าส์ คุณปฐมพงศ์ เรือนใจดี จากละครเรื่อง หลงไฟ คุณวรพล จินตโกศล จากละครเรื่อง อกธรณี คุณภรภัทร ศรีขจร จากละครเรื่อง เธอคือพรหมลิขิต คุณณภัทร เสียงสมบุญ จากละครเรื่อง รักกันพัลวัน

บลิว วรพล จากอกธรณี

รางวัลนักแสดงดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ คุณรณิดา เตชสิทธิ์ จากละครเรื่อง เดือนประดับดาว คุณพิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ จากละครเรื่อง หลงไฟ คุณตรีชฎา เพชรรัตน์ จากละครเรื่อง นางแค้น คุณมุกดา นรินทร์รักษ์ จากละครเรื่อง มัสยา ,คุณณัฏฐณิชา ดังวัธนาวณิชย์ จากละครเรื่อง เสน่ห์นางงิ้ว

มุกดา จากมัสยา

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ คุณวงศ์รวี นทีธร จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ คุณสันติสุข พรหมศิริ จากละครเรื่อง สุดรัก สุดดวงใจ คุณชลาทิศ ตันติวุฒิ จากละครเรื่อง ชายไม่จริง หญิงแท้ คุณหลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต คุณหลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่อง เพลิงบุญ

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ คุณหัทยา วงษ์กระจ่าง จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ คุณจารุณี สุขสวัสดิ์ จากละครเรื่อง โซ่เสน่หา คุณนิษฐา จิระยั่งยืน จากละครเรื่อง รากนครา คุณสู่ขวัญ บูลกุล จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ คุณจรินทร์พร จุนเกียรติ จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ คุณธนภพ ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ คุณภัทรเดช สงวนความดี จากละครเรื่อง นายฮ้อยทมิฬ คุณสุกฤษฎิ์ วิเศษแก้ว จากละครเรื่อง เธอคือพรหมลิขิต คุณปริญญ์ สุภารัตน์ จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต คุณณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง เล่ห์ลับสลับร่าง

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ คุณพิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ จากละครเรื่อง หลงไฟ คุณพัชราภา ไชยเชื้อ จากละครเรื่อง เพลิงพระนาง คุณลลิตา ปัญโญภาส จากละครเรื่อง ล่า คุณณฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง รากนครา คุณเจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ์ จากละครเรื่อง เพลิงบุญ

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ คุณชนินทร ประเสริฐประศาสน์ จากละครเรื่อง เพลิงบุญ คุณนฤเบศ กูโน จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ คุณธงชัย ประสงค์สันติ จากละครเรื่อง นายฮ้อยทมิฬ คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง ล่า คุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง รากนครา

รางวัลละครยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้ารอบ ดังนี้ เรื่อง ล่า จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด เรื่อง เพลิงบุญ จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด เรื่อง รากนครา จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด เรื่อง Project S The Series เรื่องSide by Side พี่น้องลูกขนไก่ จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด เรื่อง เพลิงพระนาง จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุจำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7HD

เพลิงพระนาง

ทั้งนี้ งานประกาศผลรางวัลนาฏราชครั้งที่ 9 จะเกิดขึ้น ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ในวันอาทิตย์ที่  5 สิงหาคมนี้